ปัญหา 13เลือกประเภทหยกมีเงิน 390 บาท นำไปซื้อข้าว และขนมจนเหลือเงิน 215 บาท ซึ่งข้าวมีราคา 65 บาท จงหาค่าขนมที่หยกซื้อไป110 บาท120 บาท130 บาท140 บาท
ปัญหา 14เลือกประเภทโนว่าทำแบบฝึกหัดเป็น 3 เท่าของหยก ถ้าหยกทำได้ 5 หน้า โนว่าจะได้กี่หน้า10 หน้า15 หน้า20 หน้า25 หน้า
ปัญหา 15เลือกประเภทถ้าคุณมีแอปเปิ้ล 12 ลูก และต้องการแบ่งให้เพื่อน 4 คนอย่างเท่าเทียมกัน คุณจะให้แต่ละคนกี่ลูก?2 ลูก3 ลูก4 ลูก5 ลูก
ปัญหา 16เลือกประเภทถ้าคุณมีเงิน 50 บาท และต้องซื้อปากกาด้ามละ 5 บาท คุณสามารถซื้อได้กี่ด้าม?8 ด้าม9 ด้าม10 ด้าม11 ด้าม
ปัญหา 18เลือกประเภทถ้าคุณมีลูกอม 30 เม็ด และต้องการแบ่งออกเป็นถุงละ 5 เม็ด คุณจะได้กี่ถุง?5 ถุง6 ถุง7 ถุง8 ถุง
ปัญหา 19เลือกประเภทถ้าคุณต้องการซื้อสมุด 7 เล่ม โดยแต่ละเล่มราคา 15 บาท คุณต้องใช้เงินทั้งหมดเท่าไร?95 บาท100 บาท105 บาท110 บาท
ปัญหา 20เลือกประเภทในวันหนึ่งโนว่าเดิน 3 รอบสนามกีฬา ถ้ารอบสนามกว้าง 400 เมตร โนว่าเดินทั้งหมดกี่เมตร?1000 เมตร1100 เมตร1200 เมตร1300 เมตร