Logo
แผนที่ที่สร้างขึ้นเฉพาะสำหรับ Pro Plan ควิซ
ควิซถูกล็อกเนื่องจาก แผน PRO หมดอายุ
thubnail
สนามสายรุ้ง
เรียงลำดับ
อื่น ๆ

ปัญหาเชาว์

BELLZERZ
28
0
ปัญหาที่เพิ่มเข้ามา (20/ 20)
อนุญาตให้คำตอบที่ไม่ถูกต้อง
ซ่อนคำตอบ
public quiz

ปัญหา 1

เลือกประเภท

ถ้าคุณมีแอปเปิ้ล 3 ลูกแล้วให้เพื่อน 1 ลูก คุณจะเหลือแอปเปิ้ลกี่ลูก?

  • 1 ลูก
  • 2 ลูก
  • 3 ลูก
  • 4 ลูก

ปัญหา 2

เลือกประเภท

ถ้ารถสามารถวิ่งได้ 60 กิโลเมตรต่อชั่วโมง จะใช้เวลากี่ชั่วโมงในการวิ่งครบ 180 กิโลเมตร?

  • 1 ชั่วโมง
  • 2 ชั่วโมง
  • 3 ชั่วโมง
  • 4 ชั่วโมง

ปัญหา 3

เลือกประเภท

ถ้าต้องการแบ่งเค้กให้คน 8 คนเท่าๆ กัน และเค้กตัดได้เป็น 16 ชิ้น แต่ละคนจะได้กี่ชิ้น?

  • 1 ชิ้น
  • 2 ชิ้น
  • 3 ชิ้น
  • 4 ชิ้น

ปัญหา 4

เลือกประเภท

ถ้าอุณหภูมิลดลงจาก 30 องศาเซลเซียส มาอยู่ที่ 15 องศาเซลเซียส อุณหภูมิลดลงกี่องศา?

  • 10 องศา
  • 15 องศา
  • 20 องศา
  • 25 องศา

ปัญหา 5

เลือกประเภท

ถ้าคุณมีเงิน 50 บาท และซื้อขนมราคา 20 บาท คุณจะเหลือเงินเท่าไหร่?

  • 10 บาท
  • 20 บาท
  • 30 บาท
  • 40 บาท

ปัญหา 6

เลือกประเภท

จำนวนนับที่น้อยที่สุดที่หารด้วย 3 และ 5 ลงตัวคืออะไร?

  • 10
  • 15
  • 20
  • 25

ปัญหา 7

เลือกประเภท

ถ้าต้นไม้สูง 3 เมตร โตขึ้นอีก 2 เมตร ควรตัดกี่เมตรเพื่อให้สูง 4 เมตร?

  • 1 เมตร
  • 2 เมตร
  • 3 เมตร
  • 4 เมตร

ปัญหา 8

เลือกประเภท

หากมีลูกฟุตบอล 24 ลูก แบ่งให้เด็ก 6 คน เด็กแต่ละคนจะได้กี่ลูก?

  • 2 ลูก
  • 3 ลูก
  • 4 ลูก
  • 5 ลูก

ปัญหา 9

เลือกประเภท

ถ้าต้องการเดินทาง 45 กิโลเมตร โดยรถบัสที่วิ่งด้วยความเร็ว 15 กิโลเมตรต่อชั่วโมง จะใช้เวลากี่ชั่วโมง?

  • 1 ชั่วโมง
  • 2 ชั่วโมง
  • 3 ชั่วโมง
  • 4 ชั่วโมง

ปัญหา 10

เลือกประเภท

ถ้าต้องการซื้อของที่มีราคา 120 บาท แต่มีเงินแค่ 100 บาท จะขาดเงินอีกกี่บาท?

  • 10 บาท
  • 20 บาท
  • 30 บาท
  • 40 บาท

ปัญหา 11

เลือกประเภท

มีนาฬิกา 3 เรือน แต่ละเรือนเดินต่างกัน 1 นาทีต่อชั่วโมง เจอตอนเที่ยงตรง เรือน A ช้ากว่าเวลา 3 นาที เรือน B เดินเกินไป 2 นาที และเรือน C ถูกต้อง เวลาเป็นเวลาอะไรตอน 4 โมงเย็น?

  • 15:56 น.
  • 16:00 น.
  • 15:57 น.
  • 16:02 น.

ปัญหา 12

เลือกประเภท

แมว 4 ตัวต้องใช้เวลากี่วันในการจับหนู 4 ตัว ถ้าแมว 1 ตัวจับหนู 1 ตัวใน 1 วัน?

  • 1 วัน
  • 2 วัน
  • 3 วัน
  • 4 วัน

ปัญหา 13

เลือกประเภท

ถ้าราคาของรองเท้าคู่หนึ่งลดลง 20% และตอนนี้ราคาคือ 800 บาท ราคาปกติคือเท่าไร?

  • 1,000 บาท
  • 960 บาท
  • 840 บาท
  • 880 บาท

ปัญหา 14

เลือกประเภท

มีลูกบาศก์ 27 ก้อน แต่ละก้อนมีขนาด 1×1×1 หน่วย ต้องใช้ลูกบาศก์กี่ก้อนในการสร้างลูกบาศก์ใหญ่ขนาด 3×3×3 หน่วย?

  • 27 ก้อน
  • 9 ก้อน
  • 18 ก้อน
  • 36 ก้อน

ปัญหา 15

เลือกประเภท

ถ้ามีคน 6 คนจับมือกันครั้งเดียวกับทุกคน ต้องมีการจับมือทั้งหมดกี่ครั้ง?

  • 15 ครั้ง
  • 10 ครั้ง
  • 12 ครั้ง
  • 9 ครั้ง

ปัญหา 16

เลือกประเภท

ถ้าหลอดไฟมีอายุ 90 วัน และไฟไหม้ได้ 8 ชั่วโมงต่อวัน ต้องใช้หลอดไฟกี่หลอดใน 1 ปี?

  • 4 หลอด
  • 5 หลอด
  • 6 หลอด
  • 3 หลอด

ปัญหา 17

เลือกประเภท

ถ้าความเร็วของรถคันหนึ่งคือ 60 กิโลเมตรต่อชั่วโมง รถคันนี้จะใช้เวลากี่ชั่วโมงในการเดินทาง 180 กิโลเมตร?

  • 3 ชั่วโมง
  • 4 ชั่วโมง
  • 2 ชั่วโมง
  • 5 ชั่วโมง

ปัญหา 18

เลือกประเภท

ถ้ามีสมุด 5 เล่ม แต่ละเล่มมี 120 หน้า อยากทราบว่ามีทั้งหมดกี่หน้า?

  • 600 หน้า
  • 580 หน้า
  • 620 หน้า
  • 500 หน้า

ปัญหา 19

เลือกประเภท

ถ้ามีข้าว 9 ถุง แต่ละถุงมีน้ำหนัก 2 กิโลกรัม น้ำหนักรวมของข้าวทั้งหมดคือเท่าไร?

  • 18 กิโลกรัม
  • 16 กิโลกรัม
  • 20 กิโลกรัม
  • 22 กิโลกรัม

ปัญหา 20

เลือกประเภท

ถ้ารอบของสนามวิ่งคือ 400 เมตร นักกีฬาต้องวิ่งกี่รอบเพื่อให้ครบ 2 กิโลเมตร?

  • 5 รอบ
  • 4 รอบ
  • 6 รอบ
  • 7 รอบ
การแชร์ Google Classroom