Logo
แผนที่ที่สร้างขึ้นเฉพาะสำหรับ Pro Plan ควิซ
ควิซถูกล็อกเนื่องจาก แผน PRO หมดอายุ
thubnail
โลมาทะเล
เรียงลำดับ
คณิตศาสตร์

คำนวณความคุ้มค่ากับเศษส่วน

042-6 อุฐิณีย์
2
0
ปัญหาที่เพิ่มเข้ามา (10/ 20)
อนุญาตให้คำตอบที่ไม่ถูกต้อง
ซ่อนคำตอบ
public quiz

ปัญหา 1

เลือกประเภท

ร้าน A ขายแอปเปิล 3 ลูก ราคา 60 บาท ร้าน B ขายแอปเปิล 4 ลูก ราคา 80 บาท ร้านไหนที่ขายแอปเปิลในราคาที่คุ้มค่ากว่ากัน?

  • ร้าน A
  • ร้าน B
  • ทั้งสองร้านเท่ากัน
  • ไม่สามารถเปรียบเทียบได้

ปัญหา 2

เลือกประเภท

ร้าน X ขายขนมปัง 2 ก้อน ราคา 40 บาท ร้าน Y ขายขนมปัง 3 ก้อน ราคา 60 บาท ร้านไหนที่ขายขนมปังในราคาที่คุ้มค่ากว่ากัน?

  • ร้าน X
  • ร้าน Y
  • ทั้งสองร้านเท่ากัน
  • ไม่สามารถเปรียบเทียบได้

ปัญหา 3

เลือกประเภท

ร้าน A ขายน้ำผลไม้ 250 มล. ราคา 50 บาท ร้าน B ขายน้ำผลไม้ 350 มล. ราคา 70 บาท ร้านไหนมีน้ำผลไม้คุ้มค่ากว่ากัน?

  • ร้าน A
  • ร้าน B
  • ทั้งสองร้านเท่ากัน
  • ไม่สามารถเปรียบเทียบได้

ปัญหา 4

เลือกประเภท

ถ้านักเรียนมีเงิน 100 บาท และต้องการซื้อขนมปัง 4 ก้อนจากร้าน A (ราคา 80 บาท) และร้าน B (ราคา 100 บาท) ร้านไหนคุ้มค่ากว่า?

  • ร้าน A
  • ร้าน B
  • ทั้งสองร้านเท่ากัน
  • ไม่สามารถตัดสินใจได้

ปัญหา 5

เลือกประเภท

ร้าน X ขายกระดาษ 5 แผ่น ราคา 30 บาท ร้าน Y ขายกระดาษ 6 แผ่น ราคา 36 บาท ร้านไหนคุ้มค่ากว่ากัน?

  • ร้าน X
  • ร้าน Y
  • ทั้งสองร้านเท่ากัน
  • ไม่สามารถเปรียบเทียบได้

ปัญหา 6

เลือกประเภท

ร้าน A ขายปากกา 5 ด้าม ราคา 45 บาท ร้าน B ขายปากกา 5 ด้าม ราคา 75 บาท ร้านไหนคุ้มค่ามากกว่ากัน ?

  • ร้าน A
  • ร้าน B
  • ทั้งสองร้านเท่ากัน
  • ไม่สามารถตัดสินใจได้

ปัญหา 7

เลือกประเภท

ร้าน X ขายชา 200 มล. ราคา 40 บาท ร้าน Y ขายชา 350 มล. ราคา 50 บาท ร้านไหนคุ้มค่ากว่ากัน?

  • ร้าน X
  • ร้าน Y
  • ทั้งสองร้านเท่ากัน
  • ไม่สามารถเปรียบเทียบได้

ปัญหา 8

เลือกประเภท

ร้าน A ขายส้ม 6 ลูก ราคา 120 บาท ร้าน B ขายส้ม 8 ลูก ราคา 160 บาท ร้านไหนมีส้มคุ้มค่ากว่ากัน?

  • ร้าน A
  • ร้าน B
  • ทั้งสองร้านเท่ากัน
  • ไม่สามารถตัดสินใจได้

ปัญหา 9

เลือกประเภท

นักเรียนมีเงิน 150 บาท และต้องการซื้อสินค้าจากร้าน A (ขายสินค้าราคา 50 บาทต่อชิ้น) และร้าน B (ขายสินค้าราคา 70 บาทต่อชิ้น) นักเรียนสามารถซื้อสินค้าได้จากร้านไหนมากกว่า?

  • ร้าน A
  • ร้าน B
  • ทั้งสองร้านเท่ากัน
  • ไม่สามารถตัดสินใจได้

ปัญหา 10

เลือกประเภท

ร้าน X ขายขนม 5 ชิ้น ราคา 100 บาท ร้าน Y ขายขนม 8 ชิ้น ราคา 120 บาท ร้านไหนที่ขายขนมในราคาที่คุ้มค่ากว่ากัน?

  • ร้าน X
  • ร้าน Y
  • ทั้งสองร้านเท่ากัน
  • ไม่สามารถเปรียบเทียบได้
การแชร์ Google Classroom