Logo
thubnail
ห้องหนีภัยในโรงเรียน
เล่นอิสระ
คณิตศาสตร์

เส้นขนาน

Rutchaneeporn
29
0
ปัญหาที่เพิ่มเข้ามา (15/ 20)
อนุญาตให้คำตอบที่ไม่ถูกต้อง
ซ่อนคำตอบ
public quiz

ปัญหา 1

เลือกประเภท

เครื่ิองมือใดเหมาะสมที่สุดในการวัดระยะห่างของเส้นขนาน

  • ไม้ฉาก
  • ไม้เมตร
  • ไม้บรรทัด
  • เชือก

ปัญหา 2

เลือกประเภท

ข้อใดไม่มีส่วนใดขนานกันเลย

  • ไม้บรรทัด
  • ประตู
  • เหรียญบาท
  • ธนบัตร

ปัญหา 3

เลือกประเภท

ข้อใดใช้สัญลักษณ์แทนการขนานได้ถูกต้อง

  • กข = คง
  • กข // คง
  • กข \ \ คง
  • กข || คง

ปัญหา 4

เลือกประเภท

การละลายคืออะไร

  • การที่น้ำแข็งกลายเป็นไอ
  • การที่สารเดิมเปลี่ยนเป็นสารใหม่
  • การรวมตัวเป็นเนื้อเดียวกันของสาร
  • จากเปลี่ยนสถานะจากของแข็งเป็นของเหลว

ปัญหา 5

เลือกประเภท

ร้อยละ 20 เขียนในรูปเศษส่วนได้อย่างไร

  • 100/20
  • ร้อยละ 20
  • 20/100
  • 20%

ปัญหา 6

เลือกประเภท

ข้อใดหมายถึงราคาทุน

  • ราคาที่ขายไป
  • ราคาที่ซื้อมา
  • ราคาที่บอกขาย
  • ราคาที่ลดให้

ปัญหา 7

เลือกประเภท

ข้อใดหมายถึงกำไร 10%

  • ทุน 50 บาท ขายไป 60 บาท
  • ทุน 100 บาท ขายไป 110 บาท
  • ทุน 110 บาท ขายไป 100 บาท
  • ทุน 60 บาท ขายไป 50 บาท

ปัญหา 8

เลือกประเภท

ข้อใดหมายถึง กำไร

  • ขายของได้มากกว่าทุน
  • ขายของได้เท่ากับทุน
  • ขายของได้น้อยกว่าทุน

ปัญหา 9

เลือกประเภท

ร้อยละ 20 ของเงิน 3,000 บาท เท่ากับเงินกี่บาท

  • ุ60
  • 90
  • 600
  • 900

ปัญหา 10

เลือกประเภท

8% เขียนในรูปเศษส่วนตรงกับข้อใด

  • 8/100
  • 80/100
  • 88/100
  • 1/8

ปัญหา 11

เลือกประเภท

การทดลองของใครทำให้เกิดสารละลาย

  • ลีวายนำน้ำผสมกับน้ำมัน
  • กรีนนำเกลือผสมกับพริกป่น
  • จูเนียร์นำน้ำผสมกับถั่วเขียน
  • ฟ้าใสนำน้ำผสมกับน้ำตาล

ปัญหา 12

เลือกประเภท

ข้อใดเกิดการเปลี่ยนแปลงทางเคมี

  • ทำน้ำพริกปลาย่าง
  • ผสมน้ำกับเกลือแกง
  • ละลายน้ำตาลทรายกับน้ำ
  • ตั้งน้ำเย็นทิ้งไว้จนเกิดหยดน้ำที่ผิวแก้ว

ปัญหา 13

เลือกประเภท

อากาศในประเทศไทยมีกี่ฤดู อะไรบ้าง

  • 4 ฤดู ได้แก่ หนาว ลม ฝน ร้อน
  • 3 ฤดู ได้แก่ ฝน ร้อน หนาว
  • 3 ฤดู ได้แก่ ลม ร้อน หนาว
  • 4 ฤดู ได้แก่ ฝน ร้อน หนาว มรสุม

ปัญหา 14

เลือกประเภท

ธันวาซื้อปากกา 5 แท่ง ราคาแท่งละ 15 บาท ธันวาจะต้องจ่ายเงินทั้งหมดกี่บาท

  • 3 บาท
  • 50 บาท
  • 75 บาท
  • 150 บาท

ปัญหา 15

เลือกประเภท

น้ำผลไม้ราคาขวดละ 6 บาท จีจ้าซื้อ 25 ขวด จะต้องจ่ายเงินเท่าใด

  • 150 บาท
  • 160 บาท
  • 190 บาท
  • 250 บาท
การแชร์ Google Classroom